

4. MAENEO TUNAYOTOA HUDUMA

Shirika la Viwango Tanzania (TBS), linatoa huduma zake kwa wadau wote wanaofanya vipimo vya kiutafiti, vya kisayansi na vya viwandani. Wadau hao ni Pamoja na

- I. Mamlaka za Udhibiti
- II. Maabara za upimaji
- III. Viwandani
- IV. Miradi ya ujenzi
- V. Taasisi za elimu ya juu
- VI. Hospitali

5. UHUSIANO WA KIMATAIFA

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kupitia sehemu yake ya Metrolojia ni mwanachama wa taasisi za kimataifa za vipimo za

- I. International Bureau of Weights and Measures (BIPM)
- II. Intra-Africa Metrology System (AFRIMETS)
- III. Southern African Development Community Cooperation in Measurement Traceability (SADCMET)
- IV. East African Metrology Technical Subcommittee (EAMET)

6. JINSI YA KUPATA HUDUMA

Huduma za metrolojia za Shirika la Viwango Tanzania (TBS), zinapatikana katika ofisi zake nne ambazo ni

- I. Makao Makuu, Ubungo Dar es salaam
 - II. Ofisi ya Kanda ya Dar es Salaam
 - III. Ofisi ya Kanda Mashariki wa Ziwa, Mwanza
 - IV. Ofisi ya Kanda Nyanda za Juu Kusini, Mbeya
- Utaribu wa kupata huduma za metrolojia
- I. Tuma maombi ya kupatiwa huduma za ugezi kwenda kwenye email metrology@tbs.go.tz au kupitia namba ya simu 0733 700 440, au kupitia moja kwa moja kwenye mfumo wa shirika wa iSQMT.
 - II. Kufanya malipo: Mteja atapatiwa gharama za huduma Pamoja na ya malipo ya selikali (Control Number)
 - III. Huduma za metrolojia zitatolewa baada ya kupokea malipo.
 - IV. Baada ya kufanyika kwa zoezi la ugezi, mteja atapata cheti cha ugezi (Calibration Certificate) kwenye mfumo.



🌐 www.tbs.go.tz
✉ info@tbs.go.tz
✉ metrology@tbs.go.tz
☎ 0800110827
☎ +255 733 700 440



**SHIRIKA LA VIWANGO
TANZANIA (TBS)**



SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA (TBS)

SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA (TBS)

SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA (TBS)

1. UTANGULIZI.

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ni shirika la umma lililo chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara ambalo linatekeleza majukumu yake kama yalivyoanishwa katika Sheria ya Viwango, Sura 130. Moja ya majukumu hayo ni kutoa huduma za metrolojia.

Metrolojia ni sayansi ya vipimo inayohakikisha vipimo vinafanyika kwa usahihi na vinaaminika. Inajumuisha mbinu, vifaa, viwango, na taratibu zinazotumika kupima vitu mbalimbali.

2. HUDUMA ZA METROLOJIA

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linatoa huduma za Metrolojia ya Kisayansi na Metrolojia ya Viwandani.

Metrolojia ya kisayansi ni tawi kuu la sayansi ya vipimo linalohusika na kutafiti, kutengeneza, Kunasibisha na kuendeleza vizio (units) na viwango (Standards) vya upimaji. Metrolojia ya Viwandani inahusisha matumizi ya sayansi ya vipimo katika uzalishaji na utoaji huduma, ili kuhakikisha vifaa vya kupimia vimefanywa ugezi (calibrated),

vinapima kwa usahihi, na vinakidhi madhumuni. Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linatoa huduma za

- I. Ugezi wa vifaa vya kupimia (Calibration)
- II. Ushari wa kitaalamu kuhusu vipimo
- III. Ulinganifu wa vipimo (Inter Laboratory Comparison)
- IV. Kutunza viwango vya kitaifa vya upimaji (custodian of National Measurement standard)

3. MAABARA ZA UGEZI

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lina maabara sita za kutoa huduma za ugezi. Maabara hizo ni

- I. Tungamo na Ujazo (Mass and Volume)
 - II. Umeme, Muda na Masafa (Electrical, Time and Frequency)
 - III. Themometria (Thermometry)
 - IV. Urefu (Length)
 - V. Mekanikia (Mechanical)
 - VI. Kemikali na Biolojia: (Chemical and Biology)
- Maabara hizi kwa pamoja zinatoa huduma katika maeneo ya
- I. Tungamo

II. Ujazo Mkubwa na mdogo

III. Umeme DC na AC

IV. Muda

V. Masafa

VI. Jotoridi

VII. Unyevu

VIII. Urefu

IX. Pembe

X. Mgandamizo (Pressure)

XI. Kani (Force)

XII. Toki (Torque)

XIII. Kemikali

XIV. Biolojia

XV. Unyevu

XVI. Kemikali & Biolojia

Maabara za Shirika la Viwango Tanzania (TBS) zina cheti cha ithibati (Accreditation) kutoka taasisi ya Ithibati ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADCAS).